ตามที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ชั้นประถมาภรณ์ช้างเผือกแก่นายเอนโน โดรฟีนิก อธิบดีกรมพิธีการทูต กระทรวงการต่างประเทศสาธารณรัฐออสเตรีย นั้น
เมื่อวันที่ 30 กรกฎาคม 2564 สถานเอกอัครราชทูต ณ กรุงเวียนนา ได้จัดพิธีรับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ ณ ทำเนียบเอกอัครราชทูต ณ กรุงเวียนนา แก่นายเอนโน โดรฟีนิก โดยมีนางสาวมรกต ศรีสวัสดิ์ เอกอัครราชทูต ณ กรุงเวียนนา เป็นประธานในพิธีฯ นางยูลิ เซกิกูชิ-โดรฟีนิก ภริยา และนายวิลี่ โดรฟีนิก บิดา พร้อมด้วยข้าราชการสถานเอกอัครราชทูตฯ ทีมประเทศไทย และข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ผู้บริหารของกระทรวงการต่างประเทศสาธารณรัฐออสเตรียเข้าร่วมในพิธีและแสดงความยินดีด้วย
นายเอนโน โดรฟีนิก มีบทบาทสำคัญในการส่งเสริมความสัมพันธ์ไทย-ออสเตรียในมิติต่าง ๆ ในช่วงที่ดำรงตำแหน่งเอกอัครราชทูตสาธารณรัฐออสเตรียประจำประเทศไทยระหว่างปี 2556 – 2560 โดยเฉพาะการผลักดันความร่วมมือด้านการอาชีวศึกษาผ่านวิทยาลัยเทคนิคสัตหีบ จังหวัดชลบุรี และการส่งเสริมความเข้าใจอันดีระหว่างประชาชนของทั้งสองประเทศผ่านกิจกรรมด้านสังคมและวัฒนธรรม ปัจจุบันในฐานะอธิบดีกรมพิธีการทูต นายเอนโน โดรฟีนิก ยังคงสนับสนุนกิจกรรมต่าง ๆ ของสถานเอกอัครราชทูต ฯ ด้วยดีอย่างต่อเนื่อง
![1](/images/2021/news/040821/1.jpg)
![2](/images/2021/news/040821/2.jpg)
![3](/images/2021/news/040821/3.jpg)
![4](/images/2021/news/040821/4.jpg)
![5](/images/2021/news/040821/5.jpg)
![6](/images/2021/news/040821/6.jpg)