เมื่อวันที่ 2 กันยายน 2563 น.ส. มรกต ศรีสวัสดิ์ เอกอัครราชทูต ณ กรุงเวียนนา เป็นประธานการประชุมเจ้าพนักงานกงสุลกิตติมศักดิ์ไทยภายใต้เขตอาณาของสถานเอกอัครราชทูต ณ กรุงเวียนนา ได้แก่ สถานกงสุลใหญ่กิตติมศักดิ์และสถานกงสุลกิตติมศักดิ์ในสาธารณรัฐออสเตรีย สาธารณรัฐสโลวัก และสาธารณรัฐสโลวีเนีย ในการประชุมครั้งนี้ ผู้เข้าร่วมได้รับทราบข้อมูลและแลกเปลี่ยนข้อคิดเห็นในประเด็นต่าง ๆ เช่น สถานการณ์การแพร่ระบาดของโรค COVID-19 ในประเทศไทยและมาตรการของรัฐบาลไทย การประกาศใช้ระเบียบกระทรวงการต่างประเทศว่าด้วยการแต่งตั้งและการหน้าที่ของพนักงานฝ่ายกงสุลกิตติมศักดิ์แห่งราชอาณาจักรไทย พ.ศ 2563 และนโยบายสำคัญของรัฐบาลซึ่งเป็นแนวทางในการวางแผนการปฏิบัติงานระหว่างสถานเอกอัครราชทูตกับสถานกงสุลกิตติมศักดิ์
ในโอกาสนี้ เอกอัครราชทูตฯ เป็นเจ้าภาพเลี้ยงอาหารกลางวันแก่เจ้าพนักงานกงสุลกิตติมศักดิ์เพื่อแสดงความขอบคุณที่ได้ปฏิบัติภารกิจอันทรงเกียรติอย่างมุ่งมั่นทุ่มเทเพื่อสร้างเสริมความสัมพันธ์ทวิภาคีกับไทย ส่งเสริมและพิทักษ์ผลประโยชน์ของประเทศไทย และดูแลคุ้มครองชาวไทยในต่างประเทศ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ในช่วงสถานการณ์การแพร่ระบาดของโรค COVID-19 นี้
อนึ่ง สถานกงสุลกิตติมศักดิ์ไทยภายใต้เขตอาณาของสถานเอกอัครราชทูต ณ กรุงเวียนนา ได้แก่ สถานกงสุลใหญ่กิตติมศักดิ์ ณ กรุงบราติสลาวา สถานกงสุลใหญ่กิตติมศักดิ์ ณ กรุงลูบลิยานา สถานกงสุลกิตติมศักดิ์ ณ เมืองซาลส์บวร์ก สถานกงสุลกิตติมศักดิ์ ณ เมืองอินส์บรุค และสถานกงสุลกิตติมศักดิ์ ณ เมืองดอร์นบีร์น
![2](/images/2020/activities2020/18092020/2.jpg)
![5](/images/2020/activities2020/18092020/5.jpg)
![7](/images/2020/activities2020/18092020/7.jpg)
![11](/images/2020/activities2020/18092020/11.jpg)
![13](/images/2020/activities2020/18092020/13.jpg)