เมื่อวันที่ 7 ก.ย. 2565 น.ส. มรกต ศรีสวัสดิ์ เอกอัครราชทูตฯ ร่วมเปิดงาน “Thai SELECT 2022” จัดโดยสำนักงานส่งเสริมการค้าในต่างประเทศ ณ กรุงเวียนนา เพื่อส่งเสริมธุรกิจอาหารไทยในต่างประเทศตามนโยบาย “ครัวไทยสู่ครัวโลก” ของรัฐบาล โดยในปีนี้ได้เปิดตัวและประชาสัมพันธ์ข้าวหอมมะลิ “ศรีแสงดาว” จากทุ่งกุลาร้องไห้ จังหวัดร้อยเอ็ด ซึ่งเป็นข้าวหอมมะลิได้ใบรับรองมาตรฐานสิ่งบ่งชี้ทางภูมิศาสตร์ (G.I.) ของสหภาพยุโรป และนำเข้ามาจำหน่ายในออสเตรียเป็นประเทศแรกในสหภาพยุโรปด้วย ปัจจุบัน มีร้านอาหารไทยที่ได้เครื่องหมาย Thai SELECT ในออสเตรียจำนวน 16 ร้าน (14 ร้านในกรุงเวียนนา) โดยมีอีก 2 ร้าน ที่อยู่ในขั้นตอนการขอรับเครื่องหมายดังกล่าว
![1](/images/2022/150922/1.jpg)
![2](/images/2022/150922/2.jpg)
![3](/images/2022/150922/3.jpg)
![4](/images/2022/150922/4.jpg)
![5](/images/2022/150922/5.jpg)