เนื่องในโอกาสมหามงคลวันเฉลิมพระชนมพรรษาพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว วันที่ ๒๘ กรกฎาคม ๒๕๖๒ สถานเอกอัครราชทูต ณ กรุงเวียนนา ได้จัดกิจกรรมต่าง ๆ เพื่อเฉลิมพระเกียรติและแสดงความสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ ดังนี้
๑. กิจกรรมจิตอาสาบำเพ็ญสาธารณประโยชน์
เมื่อวันที่ ๒๖ กรกฎาคม ๒๕๖๑ นางสาวมรกต ศรีสวัสดิ์ เอกอัครราชทูต ณ กรุงเวียนนา นำข้าราชการ เจ้าหน้าที่สถานเอกอัครราชทูตและสำนักงานทีมประเทศ พร้อมด้วยผู้แทนจิตอาสาชาวไทยในกรุงเวียนนา จำนวนรวมประมาณ ๔๐ คน จัดกิจกรรมบำเพ็ญสาธารณประโยชน์จิตอาสาเพื่อน้อมถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ณ ศูนย์สงเคราะห์ Gruft แห่งที่ ๒ ของมูลนิธิ Caritas ซึ่งเป็นองค์กรสาธารณกุศลที่มีชื่อเสียงของออสเตรีย
ในการจัดกิจกรรมครั้งนี้ สถานเอกอัครราชทูตฯ ได้จัดเลี้ยงอาหารกลางวันแก่คนไร้บ้านในกรุงเวียนนา จำนวนประมาณ ๑๐๐ คน ที่มารับประทานอาหาร ณ ศูนย์สงเคราะห์ฯ และส่งมอบอาหารกลางวันอีก ๑๐๐ ชุด แก่มูลนิธิฯ เพื่อนำไปแจกจ่ายคนไร้บ้านและผู้ด้อยโอกาสที่ศูนย์สงเคราะห์แห่งอื่น ๆ ในวันเดียวกัน
๒. พิธีบำเพ็ญกุศลน้อมถวายเป็นพระราชกุศล พิธีถวายพระพรชัยมงคลและถวายสัตย์ปฏิญาณ
เมื่อวันที่ ๒๘ กรกฎาคม ๒๕๖๒ นางสาวมรกต ศรีสวัสดิ์ เอกอัครราชทูต ณ กรุงเวียนนา เป็นประธานในพิธีบำเพ็ญกุศลเพื่อน้อมถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พิธีถวายพระพรชัยมงคล และพิธีถวายสัตย์ปฏิญาณในการเป็นข้าราชการที่ดีและพลังของแผ่นดิน ณ ทำเนียบเอกอัครราชทูต โดยผู้เข้าร่วมพิธีประกอบด้วยข้าราชการและเจ้าหน้าที่ของสถานเอกอัครราชทูตฯ และสำนักงานทีมประเทศไทยในกรุงเวียนนา พร้อมครอบครัว รวมทั้งประชาชนชาวไทยที่พำนักในออสเตรีย สโลวาเกีย สโลวีเนีย จำนวนรวมประมาณ ๑๒๐ คน
พิธีประกอบด้วยการเจริญพระพุทธมนต์ การถวายภัตตาหารเพลและจตุปัจจัยไทยธรรมแด่พระสงฆ์ ๕ รูป จากวัดไทยในออสเตรีย จากนั้น เอกอัครราชทูตฯ ถวายเครื่องราชสักการะและจุดเทียนถวายพระพรชัยมงคล กราบบังคมทูลถวายพระพรชัยมงคล และนำผู้ร่วมพิธีถวายสัตย์ปฏิญาณเบื้องหน้าพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และร่วมกันร้องเพลงสรรเสริญพระบารมีและเพลงสดุดีจอมราชา ในโอกาสนี้ สถานเอกอัครราชทูตฯ ได้ตั้งสมุดลงนามถวายพระพร และจัดแสดงนิทรรศการพระราชพิธีบรมราชาภิเษก ๒๕๖๒ รวมถึงจัดเลี้ยงอาหารกลางวันแก่ผู้เข้าร่วมพิธีด้วย
![1](/images/2019/activities/280719/1.jpg)
![1](/images/2019/activities/280719/2.jpg)
![1](/images/2019/activities/280719/4.jpg)
![1](/images/2019/activities/280719/5.jpg)
![1](/images/2019/activities/280719/7B6AA239-FFAF-4A07-BE30-B6CE505BF0C4-1451-000001B5E78EC4AD_e.jpg)
![1](/images/2019/activities/280719/87C7A8B0-A1ED-4475-843C-1527D8CC579C-1451-000001B5B64E89F3_e.jpg)
![1](/images/2019/activities/280719/851FC79D-A26E-4C36-9B64-A8B1C3DB578D-1451-000001B564B71945_e.jpg)
![1](/images/2019/activities/280719/1862F6AA-5F3E-4C06-89F0-C4E04832F576-1451-000001B506F8A301_e.jpg)
![1](/images/2019/activities/280719/27635A1C-8B93-4042-A1F7-358364566D6D-1451-000001B5D7E0A2D1_e.jpg)
![1](/images/2019/activities/280719/CABD083E-2290-4776-B338-A543CD2D3ED0-1451-000001B46D8D301A_e.jpg)
![1](/images/2019/activities/280719/CC8BED99-3A97-47B2-9771-B62EBCC59813-1451-000001B5251FEB6C_e.jpg)
![1](/images/2019/activities/280719/Cover_e.jpg)
![1](/images/2019/activities/280719/IMG_7166_2_e.jpg)
![1](/images/2019/activities/280719/IMG_7169_e.jpg)