เนื่องในโอกาสวันคล้ายวันสวรรคตพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว วันที่ 23 ตุลาคม 2564 สถานเอกอัครราชทูต ณ กรุงเวียนนา ได้จัดพิธีวางพวงมาลา โดยมีนางสาวมรกต ศรีสวัสดิ์ เอกอัครราชทูต ณ กรุงเวียนนา เป็นประธานในพิธี และข้าราชการของสถานเอกอัครราชทูตฯ และสำนักงานทีมประเทศไทยในกรุงเวียนนาเข้าร่วม
ในโอกาสนี้ เอกอัครราชทูตฯ ได้วางพวงมาลาหน้าพระบรมฉายาลักษณ์ กล่าวคำน้อมรำลึก และนำผู้ร่วมพิธียืนสงบนิ่งเป็นเวลา 57 วินาที เพื่อแสดงออกถึงความสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณที่พระบาทสมเด็จ พระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวได้ทรงดำเนินพระราชวิเทโศบายรักษาเอกราชของประเทศสยาม และทรงดำเนินการปฏิรูปที่สำคัญในด้านต่าง ๆ อันเป็นรากฐานของความเจริญก้าวหน้าของประเทศไทยในปัจจุบัน
![1](/images/2021/news/221021-1/1.jpg)
![2](/images/2021/news/221021-1/2.jpg)
![3](/images/2021/news/221021-1/3.jpg)
![4](/images/2021/news/221021-1/4.jpg)
![5](/images/2021/news/221021-1/5.jpg)
![6](/images/2021/news/221021-1/6.jpg)