เนื่องในโอกาสมหามงคลวันเฉลิมพระชนมพรรษาสมเด็จพระนางเจ้าสุทิดา พัชรสุธาพิมลลักษณ พระบรมราชินี วันที่ 3 มิถุนายน 2565 นางสาวมรกต ศรีสวัสดิ์ เอกอัครราชทูต ณ กรุงเวียนนา นำข้าราชการและเจ้าหน้าที่สถานเอกอัครราชทูตฯ จัดกิจกรรมจิตอาสา โดยนำอาหารกลางวันไปจัดเลี้ยงให้กับกลุ่มคนไร้บ้านจำนวนประมาณ 120 คน ณ ศูนย์สงเคราะห์คนไร้บ้านของมูลนิธิ Caritas Austria (Tageszentrum der Caritas am Wiener Hauptbahnhof) ผู้บริหารมูลนิธิฯ ได้แสดงความขอบคุณที่สถานเอกอัครราชทูต ฯ ได้จัดกิจกรรมให้ความช่วยเหลือแก่คนไร้บ้านในครั้งนี้ด้วย
ศูนย์สงเคราะห์คนไร้บ้านของมูลนิธิ Caritas Austria ในกรุงเวียนนาแห่งนี้เปิดให้คนไร้บ้าน ซึ่งส่วนมากมาจากประเทศในยุโรปตะวันออก เข้ามาใช้บริการเสมือนเป็นบ้านพักชั่วคราว เช่น พักผ่อน รับประทานอาหาร อาบน้ำ ซักเสื้อผ้า รวมถึงขอรับคำแนะนำในการแก้ไขปัญหาชีวิต เพื่อให้หลุดพ้นจากสภาวะการเป็นคนไร้บ้าน โดยให้บริการทุกวัน ไม่มีวันหยุด ระหว่างเวลา 08.00 – 18.00 น.
![1 s](/images/2022/news/020622-1/1_s.jpg)
![2 s](/images/2022/news/020622-1/2_s.jpg)
![3 s](/images/2022/news/020622-1/3_s.jpg)
![4 s](/images/2022/news/020622-1/4_s.jpg)
![5 s](/images/2022/news/020622-1/5_s.jpg)
![6 s](/images/2022/news/020622-1/6_s.jpg)
![7 s](/images/2022/news/020622-1/7_s.jpg)
![8 s](/images/2022/news/020622-1/8_s.jpg)